ઇડી-સીબીઆઇ કેસમાં ૧૪ પાર્ટીઓને ઝટકો આપતી સુપ્રીમ કોર્ટઇડી સીબીઆઇનો દુરૂપયોગ કેસમાં કોઈ આદેશ આપી શકાય નહીં રાજકારણી સામાન્ય માણસથી મોટા નથી હોતા ઃ સુપ્રીમ કોર્ટ

Share to


(ડી.એન.એસ) નવીદિલ્હી,તા.૦૫
૧૪ પાર્ટીઓને સુપ્રીમ કોર્ટ તરફથી ઈડી સીબીઆઇ દુરુપયોગ કેસમાં મોટો આંચકો લાગ્યો છે. આ કેસની સુનાવણી કરતી વખતે સીજેઆઇ ડીવાય ચંદ્રચુડે કહ્યું કે, અમે આ મામલે કોઈ આદેશ આપી શકતા નથી કારણ કે આ મામલો સાંભળવા યોગ્ય નથી. કોર્ટે કહ્યું કે, રાજકારણી સામાન્ય માણસથી મોટા નથી હોતા. વિરોધ પક્ષો દ્વારા તપાસ એજન્સીઓનો દુરુપયોગ કરવાનો આરોપ લગાવવામાં આવ્યો હતો. કેન્દ્ર સરકાર પર આકરા પ્રહારો થયા હતા અને સુપ્રીમ કોર્ટ પાસે કંઈક પગલાં લેવાની માગણી થઈ હતી. પરંતુ સુપ્રીમ કોર્ટ આ મામલે કોઈ સુનાવણી કરવા જઈ રહી નથી. વિરોધ પક્ષોએ તેમની અરજી પાછી ખેંચવી પડી છે. જાણકારી માટે આપને જણાવી દઈએ કે ૧૪ વિપક્ષી પાર્ટીઓએ મળીને અરજી દાખલ કરી હતી. તે અરજી દ્વારા એવો આક્ષેપ કરવામાં આવ્યો હતો કે કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા વિપક્ષી નેતાઓ વિરુદ્ધ તપાસ એજન્સીઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવી રહ્યો છે. આને તાત્કાલિક અસરથી બંધ કરવામાં આવે તેવી માગ કરવામાં આવી હતી. પરંતુ સુપ્રીમ કોર્ટે આ અરજી પર સુનાવણી કરવાનો ઈન્કાર કરી દીધો છે. આવી સ્થિતિમાં પિટિશન પાછી ખેંચવી પડી હતી. કોર્ટે સ્પષ્ટ શબ્દોમાં કહ્યું છે કે દેશમાં નેતાઓ માટે અલગ નિયમો ન હોઈ શકે, તેથી જ આ અરજી પર સુનાવણી શક્ય નથી. જાે કે, વિપક્ષ વતી અભિષેક મનુ સિંઘવીએ કહ્યું હતું કે આંકડા દર્શાવે છે કે ૮૮૫ પ્રોસિક્યુશન ફરિયાદો દાખલ કરવામાં આવી હતી, માત્ર ૨૩માં દોષિત ઠેરવવામાં આવ્યા હતા. આવી સ્થિતિમાં ૨૦૦૪થી ૨૦૧૪ સુધીમાં લગભગ અડધી અધૂરી તપાસ થઈ હતી. એવી દલીલ પણ કરવામાં આવી હતી કે ૨૦૧૪ થી ૨૦૨૨ સુધી ઈડી દ્વારા ૧૨૧ રાજકીય નેતાઓની તપાસ કરવામાં આવી છે, જેમાંથી ૯૫% વિરોધ પક્ષના છે. તેના પર સીજેઆઇ જસ્ટિસ ડીવાય ચંદ્રચુડે કહ્યું કે આ એક કે બે પીડિતોની અરજી નથી. આ ૧૪ રાજકીય પક્ષોની અરજી છે. શું આપણે અમુક ડેટાના આધારે કહી શકીએ કે તપાસથી છૂટ મળવી જાેઈએ? તમારા આંકડા તેમની જગ્યાએ સાચા છે. પરંતુ શું રાજકારણીઓ પાસે તપાસ ટાળવાનો કોઈ વિશેષાધિકાર છે. છેવટે, રાજકારણીઓ પણ દેશના નાગરિક છે. કોર્ટે કહ્યું કે તમે ઇચ્છો છો કે ૭ વર્ષ સુધીની સજાના મામલામાં જાે શરતોનું ઉલ્લંઘન ન થતું હોય તો ધરપકડ કરવામાં ન આવે. જાે બાળક સાથે અત્યાચાર કે રેપ જેવો કોઈ કેસ ન બને તો ધરપકડ ન થાય. અમે તે કેવી રીતે કહી શકીએ. જાે આ કરવું જ હોય તો વિધાનસભાનું કામ છે. રાજકારણીઓ માટે અમે અલગ માર્ગદર્શિકા ન બનાવી શકીએ. હવે સુપ્રીમ કોર્ટની આ દલીલો બાદ વિપક્ષે પોતાની અરજી પાછી ખેંચી લીધી છે. જાણકારી માટે આપને જણાવી દઈએ કે ૨૪ માર્ચે ૧૪ વિપક્ષી પાર્ટીઓએ સુપ્રીમ કોર્ટમાં અરજી કરી હતી. તે સમયે કોંગ્રેસ, તૃણમૂલ કોંગ્રેસ, આમ આદમી પાર્ટી, ઝારખંડ મુક્તિ મોરચા, જનતા દળ યુનાઈટેડ, ભારત રાષ્ટ્ર સમિતિ, રાષ્ટ્રીય જનતા દળ, સમાજવાદી પાર્ટી, શિવસેના (ઉદ્ધવ) નેશનલ કોન્ફરન્સ, રાષ્ટ્રવાદી કોંગ્રેસ પાર્ટી સીપીઆઈ, સીપીએમ, ડીએમકે વતી અરજી દાખલ કરવામાં આવી હતી. આ તમામ રાજકીય પક્ષોનો તર્ક એક જ છે. લોકશાહી ખતરામાં છે અને કેન્દ્ર સરકાર તપાસ એજન્સીઓનો દુરુપયોગ કરી રહી હોવાનું ભારપૂર્વક જણાવવામાં આવ્યું છે. થોડા દિવસો પહેલા જ વિપક્ષના નેતાઓએ સતત કેન્દ્રીય તપાસ એજન્સીઓની કાર્યવાહીને બિન-ભાજપ રાજકીય પક્ષો પર કટઘરામાં મૂકી હતી. વિપક્ષી નેતાઓએ વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીને પત્ર લખીને ઝ્રમ્ૈં અને ઈડ્ઢનો દુરુપયોગ કરવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો. હવે આ આરોપો એટલા માટે પણ લગાવવામાં આવ્યા કારણ કે છેલ્લા કેટલાક મહિનામાં ઘણા વિપક્ષી નેતાઓ સામે ઈડ્ઢ-ઝ્રમ્ૈંની કાર્યવાહી જાેવા મળી છે. સૌથી મોટો ફટકો આમ આદમી પાર્ટી માટે હતો કારણ કે તેમના વરિષ્ઠ નેતા મનીષ સિસોદિયાની ધરપકડ કરીને જેલમાં ધકેલી દેવામાં આવ્યા હતા. સત્યેન્દ્ર જૈન પહેલાથી જ જેલમાં છે. આપ ઉપરાંત, પશ્ચિમ બંગાળમાં શિક્ષણ ભરતી કૌભાંડમાં ટીએમસીના ઘણા નેતાઓ સામે પણ કાર્યવાહી કરવામાં આવી હતી. ઝારખંડમાં મુખ્યમંત્રી હેમન સોરેન સામે પણ પડકારો વધતા ગયા. દરમિયાન સુપ્રીમ કોર્ટમાં તપાસ એજન્સીઓના દુરુપયોગ અંગેની અરજી દાખલ કરવામાં આવી હતી. પરંતુ ત્યાંથી ઝટકો લાગ્યો હોવાથી ભાજપને નિશાન સાધવાનો મોકો મળ્યો.


Share to