વોટ્‌સએપમાં ફ્રોડ કોલ્સે યુઝર્સની ઊંઘ હરામ કરી, સરકારે કહ્યું, “વોટ્‌સએપ શું કરી રહ્યું છે?..”

Share to


(ડી.એન.એસ)નવીદિલ્હી,તા.૧૪
વોટ્‌સએપ હવે લોકોને છેતરવા માટે સાયબર અપરાધીઓનું પ્રિય હથિયાર બની ગયું છે. સાયબર ઠગ આ દ્વારા લોકોને પોતાનો શિકાર બનાવવા માટે રોજેરોજ નવી નવી યુક્તિઓ અપનાવે છે. આવા જ પ્રકારની ટ્રીક હવે ભારતમાં વધારે લોકો ઉપયોગ કરી રહ્યાં છે. એટલે કે, આંતરરાષ્ટ્રીય નંબરો પરથી કોલ કરીને, યુઝરને લલચાવવા અને તેના બેંક ખાતા પર હાથ સાફ કરવા. છેલ્લા બે અઠવાડિયાથી આવા કોલના પૂરે સરકારને પગલાં લેવાની ફરજ પાડી છે. ઈલેક્ટ્રોનિક્સ અને આઈટી રાજ્ય મંત્રી રાજીવ ચંદ્રશેખરે ઉરટ્ઠંજછॅॅને નોટિસ મોકલીને પૂછ્યું છે કે, આ કેવી રીતે થઈ રહ્યું છે. તે જ સમયે, વોટ્‌સએપ તરફથી તે જ જૂનો જવાબ આવ્યો છે કે, તેણે કૌભાંડોને રોકવા માટે તેના પ્લેટફોર્મ પર મજબૂત વ્યવસ્થા કરી છે, અને હવે તેની સુરક્ષા સુવિધાઓને મજબૂત કરવા માટે કામ કરી રહ્યું છે. પરંતુ, વાસ્તવિકતા એ છે કે, સરકારની સૂચના અને વોટ્‌સએપના દાવા છતાં પણ વોટ્‌સએપ યુઝર્સ સ્કેમર્સના નિશાના પર છે. આંતરરાષ્ટ્રીય નંબરો પરથી ફ્રોડ કોલ બંધ થયા નથી અને દરરોજ ઘણા લોકો તેનો ભોગ બની રહ્યા છે. સરકારે કહ્યું, “આ ચલાવી લેવામાં નહી આવે…”નોટિસમાં, સરકારે વોટ્‌સએપને પૂછ્યું છે કે, જ્યારે વપરાશકર્તા સાઇન અપ કરે છે, ત્યારે તે સમયે વાસ્તવિક અને નકલી મોબાઇલ નંબરની ચકાસણી કરવા માટે કંપની પાસે શું પદ્ધતિ છે? જાે આ પ્રક્રિયામાં કોઈ ખામી હોય તો તેને તાત્કાલિક દૂર કરવી જાેઈએ. ચંદ્રશેખરે કહ્યું કે, અમે વોટ્‌સએપને સ્પષ્ટ શબ્દોમાં કહી દીધું છે કે, તમે ક્લોન કરેલા મોબાઈલ નંબરની મદદથી તમારા પ્લેટફોર્મ પર કોઈને સાઈન-અપ કરવાની મંજૂરી આપી શકતા નથી. વોટ્‌સએપે એવી વ્યવસ્થા કરવી પડશે કે, તેના પ્લેટફોર્મનો દુરુપયોગ અટકાવી શકાય. આના પર ઉરટ્ઠંજટ્ઠॅॅએ જવાબ આપ્યો કે – “બધું સારું થઈ જશે…”ઈન્ડિયન એક્સપ્રેસના એક રિપોર્ટ અનુસાર, આ કૌભાંડ પર વોટ્‌સએપના પ્રવક્તાએ કહ્યું કે, અમે પહેલાથી જ ઘણા સેફ્ટી ટૂલ્સ આપી રહ્યા છીએ. લોકો પાસે બ્લોક-રિપોર્ટિંગ વિકલ્પો છે. ખોટી પ્રવૃતિઓને દૂર કરવાના પ્રયાસો ચાલુ છે. પરંતુ હવે એક નવું કૌભાંડ શરૂ થયું છે. એક મિસ કોલ આપવામાં આવે છે અને લોકો તેના પર પાછા કૉલ કરે છે, અને તેઓ છેતરપિંડી કરે છે. હવે અમે છૈંની મદદથી આ પ્રવૃત્તિઓને રોકવા માટે પગલાં લઈ રહ્યા છીએ. અમારા નવા નિયંત્રણો આ કૌભાંડમાં ૫૦ ટકા ઘટાડો કરશે.વપરાશકર્તાઓની સ્થિતિ શું છે?.. તે જાણો.. છેલ્લા બે અઠવાડિયાથી, સમગ્ર દેશમાં ઘણા ઉરટ્ઠંજછॅॅ વપરાશકર્તાઓ આંતરરાષ્ટ્રીય નંબરો પરથી મિસ્ડ કૉલ્સ પ્રાપ્ત કરી રહ્યા છે. કૉલ કરનાર વપરાશકર્તા ‘બિઝનેસ એકાઉન્ટ’ તરીકે નોંધાયેલ છે. ફોન બેક કરવા અથવા ટેક્સ્ટ મોકલવા પર, ઘરેથી કામની લાલચ આપીને યુઝરનું એકાઉન્ટ હેક કરવામાં આવી રહ્યું છે. સાયબર ગુનેગારો પોસ્ટને લાઈક કરવા અથવા કોઈ લિંક પર ક્લિક કરીને સાઈટ ખોલવા જેવા સરળ કામો કરીને દરરોજ મોટા પૈસા કમાવવાનો પ્રબળ લાલચ આપી રહ્યા છે. જે તેમની જાળમાં ફસાઈ જાય છે, તે પોતાનું જ મોટું નુકસાન કરે છે.બચવાનો રસ્તો શું છે?.. તે જાણો.. આ કૌભાંડને રોકવામાં યુઝર્સ સરકાર અને વોટ્‌સએપ કરતા પણ મોટી ભૂમિકા ભજવી શકે છે. જાે તમને પણ કોઈ ઈન્ટરનેશનલ નંબર પરથી કોલ અથવા મિસ્ડ કોલ આવે તો તેને ઈગ્નોર કરો. તમે આવા નંબરોને બ્લોક અથવા જાણ પણ કરી શકો છો. જાે તમે કોઈ નંબરને બ્લૉક કરો છો, તો તમને આ નંબર પરથી મેસેજ, કૉલ અથવા સ્ટેટસ અપડેટ વિશેની માહિતી નહીં મળે. આ નંબરોને ઉરટ્ઠંજછॅॅ પર બ્લોક કરવા માટે, ચેટ ખોલો અને પછી સ્ર્િી | મ્ર્ઙ્મષ્ઠા | મ્ર્ઙ્મષ્ઠા પર ટેપ કરો. તમે રિપોર્ટ કોન્ટેક્ટ | બ્લોક પર ટેપ કરીને પણ આ નંબરની જાણ કરી શકો છો. જાે તમે ભૂલથી કૉલ ઉપાડો અથવા મિસ્ડ કૉલ જાેયા પછી પાછા કૉલ કરો, તો અજાણ્યા વ્યક્તિ દ્વારા આપવામાં આવેલી કોઈપણ સૂચનાઓનું પાલન ન કરો જે કોઈ લોભમાં ન ફસાય. સામાન્ય રીતે, સાયબર ગુનેગારો ઘરેથી કામ કરીને મોટી કમાણી કરવાની લાલચ આપે છે. તેઓ કોઈ પોસ્ટને લાઈક કરવા અથવા કોઈ લિંક ખોલવા જેવા સરળ કામ માટે મોટા પૈસા ઓફર કરે છે. આ તમને ફસાવવાની રીત છે. એટલા માટે ભૂલથી પણ કોઈપણ લિંક પર ક્લિક કરો.


Share to