મચ્છર કરડવાથી મોત થતા મામલો પહોંચ્યો હાઈકોર્ટમાં, શું ઈન્સ્યોરન્સના પૈસા મળશે?

Share to


(ડી.એન.એસ)કોલકાતા,તા.૧૩
કોલકત્તા હાઈકોર્ટે ચુકાદો આપ્યો કે મચ્છરના કરડવાથી મૃત્યુ એ “અકસ્માત” નથી અને તેથી ‘અકસ્માત’ વીમા હેઠળ વીમાપાત્ર નથી. આ જ તર્ક સાથે, કલકત્તા હાઈકોર્ટના જસ્ટિસ મૌસુમી ભટ્ટાચાર્યએ ડિસેમ્બર ૨૦૨૧ માં ડેન્ગ્યુથી મૃત્યુ પામેલા એક સેવા આપતા સૈનિકની માતા દ્વારા દાખલ કરવામાં આવેલી અરજીને ફગાવી દીધી હતી. અરજીમાં વીમા કંપનીના ૦૯ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ના પત્રને રદ કરવાની માંગ કરવામાં આવી હતી, જેમાં કંપનીએ કહ્યું હતું કે, તે અરજદારના પુત્રના મૃત્યુના કારણને લીધે દાવો સ્વીકારવામાં અસમર્થ છે. જાેકે, કોર્ટે જણાવ્યું હતું કે, ભારતમાં મચ્છરો સામાન્ય અને વ્યાપક છે, અને તેથી, વીમા વળતરનો દાવો કરવાના હેતુસર મચ્છર કરડવાને ‘અકસ્માત’ તરીકે ઓળખાવી શકાય નહીં. અરજદાર ચયન મુખર્જીની માતા છે. તેઓ ભારતીય સેનામાં ફરજ બજાવતા હતા. ૨૦ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૧ ના ??રોજ કોલકાતાની કમાન્ડ હોસ્પિટલમાં તેમનું અવસાન થયું. ઘૂંટણની ઈજાથી પીડાતા તેમને ૧૬ નવેમ્બર, ૨૦૨૧ ના ??રોજ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. કમાન્ડ હોસ્પિટલમાં સારવાર દરમિયાન તેમને અંતિમ તબક્કાની કિડનીની બિમારી હોવાનું નિદાન થયું હતું. ૧૨ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૧ ના ??રોજ, મુખર્જીને ઠંડી સાથે ખૂબ તાવ આવ્યો અને તે ડેન્ગ્યુ દ્ગજી૧ છખ્ત પોઝિટિવ હોવાનું જાણવા મળ્યું. અંતે, ૨૦ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૧ ના ??રોજ, તેણે તેની માંદગીને લીધે આપઘાત કર્યો. પુત્રના મૃત્યુ બાદ તેની માતાએ યુનાઈટેડ ઈન્ડિયા ઈન્સ્યોરન્સ કંપનીમાં દાવો નોંધાવ્યો હતો. કંપનીએ આ આધાર પર દાવો નકારી કાઢ્યો કે મૃત્યુનું કારણ “બિન-આકસ્મિક” હતું અને તેથી તે પોલિસી હેઠળ આવરી લેવામાં આવતું નથી. તેણે વીમા કંપનીના ઇનકારને પડકાર્યો અને પત્ર રદ કરવાની માંગ કરી. અરજદારનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા વકીલે દલીલ કરી હતી કે, તેમનો દાવો વીમા પોલિસીમાં આવરી લેવામાં આવ્યો હતો જે ખાસ કરીને સંરક્ષણ કર્મચારીઓ માટે બનાવવામાં આવી હતી. વધુમાં, એવું જણાવવામાં આવ્યું હતું કે, મૃત્યુનું પ્રાથમિક કારણ કેવળ આકસ્મિક હતું, કારણ કે, અરજદારના પુત્રને કમાન્ડ હોસ્પિટલમાં ડેન્ગ્યુથી પીડિત હશે તેવી ધારણા ન હતી.


Share to