અમેરિકન એસ્ટ્રોફોટોગ્રાફરે લીધો ચંદ્રનો અત્યાર સુધીનો સૌથી સુંદર ફોટો

Share to


(ડી.એન.એસ)વોશિંગ્ટન,તા.૧૩
અમેરિકન એસ્ટ્રોફોટોગ્રાફર એન્ડ્ર્યુ મેકકાર્થીએ ચંદ્રની સૌથી ડિટેઈલમાં તસવીર ક્લિક કરી છે, અને તેને સોશિયલ મીડિયા પર શેર કરી છે. હાઈ ક્વોલિટી વાળા આ ફોટોમાં ચંદ્રની સપાટી ખૂબ જ સુંદર રીતે જાેઈ શકાય છે. તમને જણાવી દઈએ કે, તેઓ છેલ્લા બે અઠવાડિયાથી તેના પર કામ કરી રહ્યા છે. તેણે કહ્યું, ‘બે ટેલિસ્કોપ અને ૨૮૦,૦૦૦ થી વધુ અલગ ફોટોગ્રાફ્સનો ઉપયોગ કરીને, મેં ચંદ્રની અત્યાર સુધીની સૌથી વિગતવાર છબી લીધી. તેની પૂર્ણ કદ એક ગીગાપિક્સેલ કરતાં વધુ છે, તેને ડાઉનલોડ કરવું મુશ્કેલ છે. મેકકાર્થીએ ટિ્‌વટર અને તેના ઈન્સ્ટાગ્રામ પેજ પર તસવીર અને વીડિયો પણ શેર કર્યો છે. મેકકાર્થીએ આ ચિત્રને ગીગા મૂન નામ આપ્યું છે. નાસાના જણાવ્યા અનુસાર, પૃથ્વીની બહાર પૃથ્વીનો ચંદ્ર એકમાત્ર એવી જગ્યા છે, જ્યાં માનવીએ પગ મૂક્યો છે. રાત્રે સૌથી તેજસ્વી અને સૌથી મોટો પદાર્થ, ચંદ્ર, તેની ધરી પરના આપણા ગૃહ ગ્રહના ધ્રુજારીને નિયંત્રિત કરે છે, પૃથ્વીને વધુ રહેવા યોગ્ય ગ્રહ બનાવે છે, જેનાથી આબોહવા સ્થિર થાય છે. તે ભરતીનું કારણ પણ બને છે, એક લય બનાવે છે, જેણે હજારો વર્ષોથી મનુષ્યને માર્ગદર્શન આપ્યું છે. મંગળના કદના શરીરના પૃથ્વી સાથે અથડાયા બાદ ચંદ્રની રચનાની શક્યતા જણાવવામાં આવી હતી. આપણા સૌરમંડળમાં ગ્રહોની પરિક્રમા કરતા ૨૦૦ ચંદ્રોમાં પૃથ્વીનો ચંદ્ર પાંચમો સૌથી મોટો છે. પૃથ્વીના એકમાત્ર કુદરતી ઉપગ્રહને ચંદ્ર કહેવામાં આવે છે કારણ કે, લોકો અન્ય ચંદ્રના અસ્તિત્વ વિશે જાણતા ન હતા. ૧૬૧૦ માં, ગેલિલિયો ગેલિલીએ ગુરુની પરિક્રમા કરતા ચાર ચંદ્રની શોધ કરી ન હતી.


Share to