વિશ્વના કુલ સોનાના ભંડારનો ૮ ટકા હિસ્સો માત્ર ભારત પાસે છે ઃ વર્લ્ડ ગોલ્ડ કાઉન્સિલ

Share to


(ડી.એન.એસ),મુંબઇ,તા.૦૮
જાે આપણે આરબીઆઈના સોનાના હોલ્ડિંગના મૂલ્ય પર નજર કરીએ તો તે ૪૫.૨૦ બિલિયન ડોલરનું થઈ ગયું છે. આરબીઆઈના જણાવ્યા અનુસાર સેન્ટ્રલ બેંકના સોનાના મૂલ્યમાં વધારો થવાનું મુખ્ય કારણ આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં સોનાના ભાવમાં વધારાની સાથે ખરીદદાર દ્વારા ખરીદવામાં આવેલ વધારાનું સોનું છે. સોનાના ભાવમાં જાેરદાર ઉછાળો આવવા છતાં ભારતીય રિઝર્વ બેંકે ફેબ્રુઆરી ૨૦૨૩માં ૩ ટન સોનું ખરીદ્યું છે. આ ખરીદી બાદ આરબીઆઈ પાસે ગોલ્ડ રિઝર્વ વધીને ૭૯૦.૨ ટન થઈ ગયું છે. વર્લ્ડ ગોલ્ડ કાઉન્સિલને ટાંકીને આ માહિતી જાહેર કરવામાં આવી છે. વર્લ્ડ ગોલ્ડ કાઉન્સિલના જણાવ્યા અનુસાર આરબીઆઈની આ ખરીદી બાદ વિશ્વના ૮ ટકા ગોલ્ડ રિઝર્વ હવે માત્ર ભારત પાસે છે. ડેટા અનુસાર ૨૦૨૨ના પહેલા ક્વાર્ટરમાં ભારતમાં કુલ ૭૬૦.૪૨ ટન સોનું હતું. બીજા ક્વાર્ટરના અંતે ૭૬૭.૮૯ ટન, ત્રીજા ક્વાર્ટરના અંતે ૭૮૫.૩૫ ટન અને ૨૦૨૨ના ચોથા ક્વાર્ટરના અંતે ૭૮૭.૪૦ ટનનો અનામત અનામત હતો. એટલે કે છેલ્લા એક વર્ષમાં આરબીઆઈએ લગભગ ૩૦ ટન સોનાની ખરીદી કરી છે. વૈશ્વિક તણાવના કારણે વૈશ્વિક નાણાકીય બજારમાં ઉથલપાથલને ધ્યાનમાં રાખીને આરબીઆઈએ સારા વળતર અને સલામત રોકાણ માટે સોનાની જબરદસ્ત ખરીદી કરી છે. તમને જણાવી દઈએ કે જૂન ૨૦૨૦થી માર્ચ ૨૦૨૧ વચ્ચે આરબીઆઈએ ૩૩.૯ ટન સોનું ખરીદ્યું હતું. ૨૦૨૧-૨૨માં આરબીઆઈએ લગભગ બમણું એટલે કે ૬૫ ટન સોનું કર્યું છે. એપ્રિલ ૨૦૨૦ થી સપ્ટેમ્બર ૨૦૨૨ ની વચ્ચે આરબીઆઈએ ૧૩૨.૩૪ ટન સોનું ખરીદ્યું છે. તે જ સમયે ભારતીયો પાસે લગભગ ૨૫,૦૦૦ ટન સોનું છે. જાે આપણે આરબીઆઈના સોનાના હોલ્ડિંગના મૂલ્ય પર નજર કરીએ તો તે ૪૫.૨૦ બિલિયન ડોલરનું થઈ ગયું છે. આરબીઆઈના જણાવ્યા અનુસાર સેન્ટ્રલ બેંકના સોનાના મૂલ્યમાં વધારો થવાનું મુખ્ય કારણ આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં સોનાના ભાવમાં વધારાની સાથે ખરીદદાર દ્વારા ખરીદવામાં આવેલ વધારાનું સોનું છે. તો ડોલર સામે રૂપિયામાં નબળાઈને કારણે પણ મૂલ્યમાં વધારો થયો છે. તાજેતરના સમયમાં એક વાત સામે આવી છે કે દુનિયાભરની તમામ સેન્ટ્રલ બેંકો આર્થિક ઉથલપાથલને જાેતા સોનાની ખરીદીમાં વ્યસ્ત છે. અને આ શ્રેણીમાં ઇમ્ૈં પણ સામેલ છે.


Share to