વ્યાજ દરો વધવાની શક્યતા વચ્ચે રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયા દ્વારા રેપો રેટ યથાવત રાખ્યો

Share to


(ડી.એન.એસ),મુંબઇ,તા.૦૬
રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયા દ્વારા સામાન્ય માણસને મોટી રાહત આપવામાં આવી છે. આજે આરબીઆઈના ગવર્નર શક્તિકાંત દાસે મોનિટરી પોલિસી કમિટીના ર્નિણયની જાણ કરતાં જાહેરાત કરી કે એમપીસીએ રેપો રેટને ૬.૫૦ ટકા પર યથાવત રાખ્યો છે .એમપીસીના સભ્યોએ સર્વસંમતિથી આ ર્નિણય લીધો છે. એમપીસીના ૬માંથી ૫ સભ્યોએ રૂખને ‘વિથડ્રોલ ઓફ એકોમોડેશન’ અભિપ્રાય આપ્યો છે. શક્તિકાંત દાસે કહ્યું કે ક્રેડિટ પોલિસીમાં એમએસએફ રેટ ૬.૭૫% અને એસડીએફ ૬.૨૫% પર રાખવાનો ર્નિણય લેવામાં આવ્યો છે. રેપો રેટની જાહેરાત સાથે શેરબજારમાં આજે નીચલા સ્તરેથી રિકવરી જાેવા મળી હતી. અગાઉ, મે ૨૦૨૨ પછી, આરબીઆઈએ રેપો રેટમાં કુલ ૨૫૦ બેસિસ પોઈન્ટનો વધારો કર્યો હતો. શક્તિકાંત દાસે જણાવ્યું હતું કે ગ્રામીણ ભારતમાં કન્ઝ્‌યુમર ડ્યુરેબલ્સ, ટ્રેક્ટરના વેચાણમાં વૃદ્ધિ જેવા મહત્વના સૂચકાંકોમાં વૃદ્ધિ જાેવા મળી છે. કોર ફુગાવો હજુ પણ એલિવેટેડ સ્તરે છે. ડિસેમ્બર ૨૦૨૨ થી છૂટક ફુગાવાના દરમાં વધારો થયો છે. નાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૪ માટે, આરબીઆઇએ આર્થિક વિકાસ દરમાં વધારો કર્યા વિના તેને ૬.૪ ટકાથી વધારીને ૬.૫ ટકા કર્યો છે. આ રીતે આરબીઆઇને વૃદ્ધિમાં થોડો વધારો થવાનો વિશ્વાસ છે. સપ્ટેમ્બરમાં વ્યાજ દર વધીને ૫.૯૦% થઈ ગયા. ત્યારબાદ ડિસેમ્બરમાં વ્યાજ દર ૬.૨૫% પર પહોંચી ગયા. આ પછી, નાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૨-૨૩ માટે છેલ્લી નાણાકીય નીતિની બેઠક ફેબ્રુઆરીમાં યોજાઈ હતી, જેમાં વ્યાજ દર ૬.૨૫% થી વધારીને ૬.૫૦% કરવામાં આવ્યા હતા. જે હાલમાં મળેલી મોનેટરી પોલિસી રેટને યથાવત રાખ્યો છે. તમને જણાવી દઈએ કે, તાજેતરમાં જ ઉદ્યોગ સંગઠનોએ પણ સરકાર અને આરબીઆઇ પાસે માંગણી કરી હતી કે રેપો રેટમાં વધારો કરવામાં ન આવે. એ લોકોનું કહેવું છે કે, મોંઘવારી લાંબા સમયથી નિયંત્રણમાં છે અને તેનું સ્તર સામાન્ય છે. એટલા માટે રેપો રેટમાં ફેરફાર ન કરવો જાેઈએ. સામાન્ય રીતે એવું જાેવામાં આવ્યું છે કે મોંઘવારીને નિયંત્રણમાં રાખવા માટે આરબીઆઇ રેપો રેટમાં ફેરફાર કરી રહી છે. રેપો રેટ તે વ્યાજ દર છે કે જેના પર ભારતમાં રાષ્ટ્રીયકૃત સરકારી અને ખાનગી ક્ષેત્રની બેંકો આરબીઆઇ પાસેથી નાણાં ઉછીના લે છે. મોંઘવારી વધ્યા પછી, આરબીઆઇ રેપો રેટમાં વધારો કરે છે, જ્યારે ફુગાવાનો દર ઘટે છે ત્યારે તેને ઘટાડે છે. રિવર્સ રેપો રેટ એ વ્યાજ દર છે જેના પર જાહેર અને ખાનગી ક્ષેત્રની બેંકો તેમની થાપણો આરબીઆઈ પાસે રાખે છે. રેપો રેટનો અર્થ એ છે કે જ્યારે વ્યાપારી બેંકોને ભંડોળની અછતનો સામનો કરવો પડે છે, ત્યારે તેઓ આરબીઆઈ દ્વારા માન્ય સિક્યોરિટીઝ જેમ કે ટ્રેઝરી બિલ્સ (તેમની વૈધાનિક પ્રવાહિતા ગુણોત્તર મર્યાદાથી ઉપર) વેચીને એક દિવસ માટે આરબીઆઈ પાસેથી લોન લે છે.


Share to