ખાનગી મેડિકલ કોલેજોની બેઠકો ઉપર સરકારી કોલેજ જેટલી ફી રહેશે : વડાપ્રધાન મોદી

Share to
(ડી.એન.એસ)નવીદિલ્હી,તા.૦૭
મેડિકલ ફીના નવા માળખાનો લાભ સૌપ્રથમ તો તેવા વિદ્યાર્થીઓને આપવામાં આવશે, જેમના પ્રવેશ સરકારી ક્વોટાની બેઠકો પર હશે. જો કે, તે કોઈપણ સંસ્થામાં કુલ બેઠકોની મહત્તમ સંખ્યાના 50 ટકા સુધી મર્યાદિત રહેશે. પરંતુ જો કોઈ સંસ્થામાં સરકારી ક્વોટાની બેઠકો ત્યાંની કુલ બેઠકોના 50 ટકાની મર્યાદા કરતા ઓછી હોય તો તેવા વિદ્યાર્થીઓને પણ લાભ મળશે. જેમણે સરકારી ક્વોટાની બહાર પરંતુ સંસ્થાની 50 ટકા બેઠકો પર પ્રવેશ મેળવ્યો હોય. આ માપદંડ યોગ્યતાના આધારે નક્કી કરવામાં આવશે. મેડિકલ ફી અંગે કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા લેવામાં આવેલા આ નિર્ણય બાદ નેશનલ મેડિકલ કમિશને એક ગાઈડલાઈન તૈયાર કરી છે. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે NMCની નવી માર્ગદર્શિકા આગામી શૈક્ષણિક સત્રથી ખાનગી મેડિકલ કોલેજોમાં 50 ટકા બેઠકો માટે લાગુ થશે, જે સરકારી મેડિકલ કોલેજોની સમાન ફી છે. ખાનગી યુનિવર્સિટીઓ ઉપરાંત આ નિર્ણય ડીમ્ડ યુનિવર્સિટીઓને પણ લાગુ પડશે. પીટીઆઈના અહેવાલ મુજબ, ફી ફિક્સેશન કમિટી ભારતમાં મેડિકલ ફી અંગેની નવી માર્ગદર્શિકા દરેક રાજ્યમાં લાગુ કરવા માટે જવાબદાર રહેશે. લાખો વિદ્યાર્થીઓ અને વાલીઓ માટે સારા સમાચાર છે જેઓ દવાનો અભ્યાસ કરવા ઈચ્છે છે. હવે તમને ભારતમાં MBBS અથવા અન્ય મેડિકલ કોર્સનો અભ્યાસ કરવા માટે તમારા ખિસ્સા ખાલી કરવાની ફરજ પાડવામાં આવશે નહીં. જો તમને સરકારી મેડિકલ કોલેજમાં એડમિશન ન મળે તો પણ તમે ખાનગી મેડિકલ કોલેજમાંથી એટલી જ ફીમાં એમબીબીએસની ડિગ્રી મેળવી શકો છો. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ હવે આ અંગે જાહેરાત કરી છે. તેમણે ભારતમાં ખાનગી મેડિકલ કોલેજોની ફી સરકારી મેડિકલ કોલેજ જેવી જ કરવાની સરકારની યોજના વિશે જણાવ્યું. જોકે આમાં મેરિટ ચોક્કસપણે તમારા માટે કામ કરશે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે ‘અમે નક્કી કર્યું છે કે ખાનગી મેડિકલ કોલેજોમાં અડધી સીટોની ફી સરકારી મેડિકલ કોલેજ જેટલી જ રહેશે.’ તેમણે સોમવારે 7 માર્ચ 2022ના રોજ જન ઔષધિ દિવસના અવસરે જન ઔષધિ યોજનાની શરૂઆત કરવા દરમિયાન આ વાત કહી હતી.


Share to