કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રી અમિત શાહે પંજાબના પૂર્વ મુખ્યમંત્રી સ્વર્ગીય પ્રકાશ સિંહ બાદલની ‘અંતિમ અરદાસ’માં ભાગ લીધો અને શ્રી મુક્તસર સાહિબ, પંજાબ ખાતે તેમને શ્રદ્ધાંજલિ આપી

Share to


(ડી.એન.એસ),તા.૦૪
પંજાબ
કેન્દ્રીય ગૃહ અને સહકારિતા મંત્રી અમિત શાહે કહ્યું કે શ્રી પ્રકાશ સિંહ બાદલજીની ગેરહાજરીને કારણે માત્ર પંજાબ જ નહીં પરંતુ સમગ્ર દેશની રાજનીતિ અને સામાજિક નેતૃત્વને ક્યારેય ન ભરપાઈ થાય એવું નુકસાન થયું છે. તેમણે કહ્યું કે બાદલજીના જવાથી સર્જાયેલા શૂન્યાવકાશને ભરવો ખૂબ મુશ્કેલ હશે. શ્રી શાહે કહ્યું કે, બાદલજીના નિધનથી શીખ સમુદાયે એક સાચા સૈનિક, દેશભક્ત, ખેડૂતોના સાચા સહાનુભૂતિ અને રાજનીતિના ઉચ્ચ માપદંડો સ્થાપિત કરનાર એક મહાન વ્યક્તિ ગુમાવ્યા છે. કેન્દ્રીય ગૃહમંત્રીએ કહ્યું કે ૭૦ વર્ષના લાંબા સાર્વજનિક જીવન પછી વ્યક્તિ વિદાય લે છે અને તેની પાછળ કોઈ વિરોધી નથી, બાદલ સાહેબ સિવાય અજાતશત્રુ જેવું જીવન કોઈ જીવી શક્યું નથી. શ્રી શાહે કહ્યું કે તેઓ હંમેશા બાદલજીને મળીને કંઈક ને કંઈક શીખ્યા, ચેતના પ્રાપ્ત કરી અને તેમણે હંમેશા સાચો માર્ગ બતાવવાનો પ્રયાસ કર્યો. આટલી પારદર્શિતા સાથે રાજકીય જીવનમાં કોઈ મહાન માણસ સિવાય કોઈ સલાહ આપી શકે નહીં. અમિત શાહે કહ્યું કે, પ્રકાશ સિંહ બાદલ પંજાબ વિધાનસભાના સૌથી લાંબા સમય સુધી સભ્ય રહ્યા અને બાદલ સાહેબ ૫ વખત પંજાબના મુખ્યમંત્રી બન્યા અને નવા પંજાબનો પાયો નાખ્યો, તેમના જવાથી ભાઈચારાનો નેતા ગયો. તેમણે તેમનું આખું જીવન હિંદુ-શીખ એકતા માટે સમર્પિત કર્યું અને રાજકારણમાં ઘણા વિરોધોનો સામનો કરવા છતાં, બાદલ સાહેબે હંમેશા બધાને એક રાખવાનો પ્રયાસ કર્યો. શ્રી શાહે જણાવ્યું હતું કે, જાહેર અને રાજકીય જીવનમાં આવી વ્યક્તિ દીવો કરીને પણ મળવી અશક્ય છે. કેન્દ્રીય ગૃહ અને સહકારિતા મંત્રીએ કહ્યું કે ૧૯૭૦થી આજ સુધી જ્યારે પણ દેશ માટે ઊભા રહેવાની તક મળી ત્યારે બાદલ સાહેબે ક્યારેય પીછેહઠ કરી નથી. શ્રી શાહે કહ્યું કે સરદાર પ્રકાશ સિંહ બાદલ એવા વ્યક્તિ હતા કે જેઓ જાહેર જીવનમાં સૌથી લાંબો સમય જેલમાં રહીને સિદ્ધાંતો અને સંપ્રદાય માટે લડ્યા હતા. ઈમરજન્સી દરમિયાન લોકશાહીની રક્ષા માટે બાદલ સાહેબ ખડકની જેમ ઉભા રહ્યા, કારગિલ યુદ્ધ હોય કે આતંક સામેની લડાઈ, દરેક મોરચે આકાશ જેવા ઉંચા વ્યક્તિત્વ ધરાવતા બાદલ સાહેબ હંમેશા દેશના હિતમાં ઉભા રહેતા જાેવા મળ્યા. એક ઢાલ. તેમણે કહ્યું કે કારગિલ યુદ્ધ હોય કે આતંક સામેની લડાઈ હોય, દરેક મોરચે આકાશ જેવું ઉંચુ વ્યક્તિત્વ ધરાવતા બાદલ સાહેબ દેશના હિતમાં હંમેશા ઢાલની જેમ ઉભા રહેતા જાેવા મળ્યા હતા. શ્રી શાહે કહ્યું કે બાદલ સાહેબનું નિધન સમગ્ર દેશ માટે મોટી ખોટ છે. શ્રી અમિત શાહે કહ્યું કે આપણે બધાએ બાદલજીના જીવનમાંથી પ્રેરણા લેવી જાેઈએ અને વાહેગુરુ આપણને બધાને તેમણે જે માર્ગ પર ચાલવાનું શીખવ્યું છે તેના પર ચાલવાની શક્તિ આપે.


Share to