November 29, 2023

આયર્લેન્ડના સમુદ્રમાં રશિયા, અમેરિકા અનટ્ઠે ફ્રાન્સના યુદ્ધ જહાજાે જાેવા મળ્યા

Share to(ડી.એન.એસ),રશિયા,તા.૦૪
એટલાન્ટિકમાં નૌકા કવાયતમાં ભાગ લેવા માટે યુદ્ધ જહાજાે દક્ષિણ-પશ્ચિમ કિનારે આયર્લેન્ડ એક્સક્લુઝિવ ઇકોનોમિક ઝોનમાંથી પસાર થતા જાેવા મળ્યા હતા. શરૂઆતમાં રશિયન નૌકાદળની કવાયત એક્સક્લુઝિવ ઇકોનોમિક ઝોન ની અંદર થવાની હતી, પરંતુ સપ્તાહના અંતે રશિયાએ જાહેરાત કરી હતી કે કવાયતને સ્થાનાંતરિત કરવામાં આવશે. સંરક્ષણ દળોએ ૧ ફેબ્રુઆરીથી ઓછામાં ઓછા પાંચ રશિયન જહાજાે જાેયા છે. રશિયન એમ્બેસેડર યુરી ફિલાટોવે આ અઠવાડિયે ઓરચાટાસ કમિટીને જણાવ્યું હતું કે કવાયતમાં માત્ર બે યુદ્ધ જહાજાે સામેલ થશે યુક્રેનને લઈને અમેરિકા અને રશિયા વચ્ચે ચાલી રહેલી ખેંચતાણ ધીમે ધીમે યુદ્ધ તરફ આગળ વધી રહી છે. રાજદ્વારી પ્રયાસોની નિષ્ફળતા બાદ બંને દેશો પગલું-દર-પગલાં યુદ્ધની નજીક જઈ રહ્યા છે. કિર્બીએ કહ્યું કે યુએસ સૈનિકોની પ્રથમ બેચમાં, ૧૭૦૦ સૈનિકોને પોલેન્ડ મોકલવામાં આવશે, જે યુક્રેન સાથે સરહદ ધરાવે છે,. આ સાથે ૩૦૦ સૈનિકોને જર્મની મોકલવામાં આવશે, જ્યારે જર્મનીમાં પહેલેથી જ ૧૦૦૦ સૈનિકોને રોમાનિયા મોકલવામાં આવશે. ગયા મહિને સંરક્ષણ પ્રધાન દ્વારા ૮૫૦૦ સૈનિકોની તૈનાતીની જાહેરાત કરવામાં આવી છે.રશિયન નૌકાદળના ઉત્તરી ફ્લીટની કોર્પ્સ તાજેતરના દિવસોમાં જીવંત-અગ્નિ કવાયત પહેલાં આયર્લેન્ડ દ્વારા નિયંત્રિત પાણીમાં અને તેની આસપાસ દાવપેચ કરતી જાેવા મળી છે. સંરક્ષણ દળોએ જણાવ્યું છે કે તાજેતરમાં આઇરિશ નિયંત્રિત જળ ક્ષેત્રમાં ઘણા વિદેશી યુદ્ધ જહાજાે પર નજર રાખવામાં આવી છે. એર કોર્પ્સના એરબસ ઝ્રછજીછ ઝ્રદ્ગ૨૩૫ મેરીટાઇમ પેટ્રોલ એરક્રાફ્ટ અને આઇરિશ નેવલ સર્વિસના ન્ઈ સેમ્યુઅલ બેકેટે આયર્લેન્ડના એક્સક્લુઝિવ ઇકોનોમિક ઝોનની બહાર અને અંદર યુએસ, રશિયા, ફ્રાન્સ અને બ્રિટનના યુદ્ધ જહાજાે જાેયા હતા. સંરક્ષણ દળોએ જણાવ્યું હતું કે દરિયાઈ, સંરક્ષણ અને સુરક્ષા કામગીરીના ભાગરૂપે નિરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું હતું. એર કોર્પ્સે આયર્લેન્ડ એક્સક્લુઝિવ ઇકોનોમિક ઝોનના દક્ષિણ-પૂર્વમાં ઉડતા ઇછહ્લ યુરોફાઇટર ટાયફૂન ફાઇટર જેટનું પણ નિરીક્ષણ કર્યું હતું. આયર્લેન્ડ પ્રાદેશિક પાણીથી ૧૨ માઈલ સુધી વિસ્તરે છે અને જહાજાે આ અધિકારક્ષેત્રની બહારના આંતરરાષ્ટ્રીય પાણીમાં દરિયાઈ કાયદા અનુસાર કાર્યરત હતા. સંરક્ષણ દળોના પ્રવક્તાએ તારણ કાઢ્યું હતું કે સ્પેશિયલ એક્સક્લુઝિવ ઇકોનોમિક ઝોનની અંદર અને બહાર કાર્યરત ઊંચા દરિયાઈ યુદ્ધ જહાજાે પર કોઈ પ્રતિબંધ નથી.


Share to