કાલે લોકસભા ચૂંટણી જાહેરથશે, ઈલેક્શન કમિશન કાલે બપોરે 3 વાગે પ્રેસ કોન્ફરન્સ કરશે, 6-7 તબક્કામાં મતદાન થવાની શક્યતા

Share to
રાજકીય પક્ષોએ પ્રચારમાં બાળકોનો ઉપયોગ ન કરવો 5 ફેબ્રુઆરીએ ચૂંટણી પંચે તમામ રાજકીય પક્ષોને ચૂંટણી પ્રચારમાં કોઈપણ સ્વરૂપે બાળકોનો ઉપયોગ ન કરવાની સલાહ આપી છે. પક્ષોને મોકલવામાં આવેલી એડવાઈઝરીમાં ચૂંટણી પેનલે ચૂંટણી પ્રક્રિયા દરમિયાન બાળકોને પોસ્ટર અને પેમ્ફલેટનું વિતરણ કરવા અને સૂત્રોચ્ચાર કરવા માટે પક્ષો અને ઉમેદવારો પ્રત્યે શૂન્ય સહનશીલતા વ્યક્ત કરી છે.

2024ની લોકસભા ચૂંટણીમાં 97 કરોડ મતદાર, 2 કરોડ નવા મતદાર ઉમેરાયા

2024ની લોકસભા ચૂંટણીમાં 97 કરોડ લોકો મતદાન કરી શકશે. 8 ફેબ્રુઆરીના રોજ ચૂંટણી પંચે તમામ 28 રાજ્યો અને 8 કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોના મતદારો સંબંધિત વિશેષ સારાંશ સુધારણા 2024 રિપોર્ટ બહાર પાડ્યો હતો. પંચે જણાવ્યું હતું કે 18 થી 29 વર્ષની વય જૂથના 2 કરોડ નવા મતદારો મતદાનમાં જોડાયા છે. યાદી. 2019ની લોકસભા ચૂંટણીની સરખામણીમાં નોંધાયેલા મતદારોની સંખ્યામાં 6%નો વધારો થયો છે.

ચૂંટણી પંચે કહ્યું- 96.88 કરોડ મતદારો જે વિશ્વમાં સૌથી વધુ છે, લોકસભા ચૂંટણીમાં મતદાન માટે નોંધાયેલા છે. આ ઉપરાંત લિંગ ગુણોત્તર પણ 2023માં 940થી વધીને 2024માં 948 થયો છે.

ફક્ત 85+ વર્ષની વયના વરિષ્ઠ લોકો ઘરેથી મતદાન કરી શકશે

ચૂંટણી પંચની ભલામણ બાદ શુક્રવારે (1 માર્ચ), સરકારે પોસ્ટલ બેલેટ દ્વારા મતદાન કરવા માટે વૃદ્ધ મતદારો માટે ચૂંટણીના નિયમોમાં ફેરફાર કર્યો છે. હવે માત્ર 85 વર્ષથી વધુ વયના વૃદ્ધ મતદારો જ પોસ્ટલ બેલેટ દ્વારા મતદાન કરી શકશે. અત્યાર સુધી 80 વર્ષથી વધુ ઉંમરના લોકો આ સુવિધા માટે પાત્ર હતા. કાયદા મંત્રાલયે ગેઝેટ નોટિફિકેશનમાં જણાવ્યું હતું કે 85 વર્ષની વય વટાવી ચૂકેલા મતદારોને આ સુવિધા આપવા માટે ચૂંટણી આચાર નિયમો 1961માં સુધારો કરવામાં આવ્યો છે.

2014-2019માં શેડ્યૂલ આ પ્રમાણે હતું

છેલ્લી બે લોકસભા ચૂંટણીમાં ચૂંટણીની તારીખની જાહેરાત અને મતદાન વચ્ચે લગભગ 40 થી 50 દિવસનું અંતર હતું. 2019ની લોકસભા ચૂંટણી 11 એપ્રિલથી 19 મે વચ્ચે 7 તબક્કામાં યોજાઈ હતી. પરિણામ ચોથા દિવસે એટલે કે 23 મેના રોજ આવ્યું. એ જ રીતે 2014માં લોકસભા ચૂંટણીની તારીખ પણ 5 માર્ચે જાહેર કરવામાં આવી હતી. 7 એપ્રિલથી 12 મે સુધી 9 તબક્કામાં ચૂંટણી યોજાઈ હતી. એ વખતે પણ પરિણામ ચોથા દિવસે એટલે કે 16મી મેના રોજ


Share to

You may have missed