૪૨ કંપની ૪૬૧૪ કરોડનું રોકાણ કરશેસરકારે પીએલઆઈ સ્કીમમાં એપ્લિકેશન સુવિધા ફરીથી ચાલુ કરી

Share to(ડી.એન.એસ)નવીદિલ્હી,તા.૦૮
સરકારે એર કંડિશનર અને એલઈડી લાઇટ સંબંધિત રૂ. ૬,૨૩૮ કરોડની પ્રોડક્શન લિન્ક્‌ડ ઇન્સેન્ટિવ સ્કીમનો ભાગ બનવા માટે અરજીની સુવિધા ફરીથી ખોલી છે. સરકારે કહ્યું કે ઘણી કંપનીઓએ આ પહેલમાં જાેડાવાની તૈયારી દર્શાવી છે. આવી સ્થિતિમાં વધુ કંપનીઓને તેમાં સામેલ કરવા માટે એપ્લિકેશન વિન્ડો ફરીથી ખોલવામાં આવી છે. શરૂઆતમાં ડાઈકિન, પેનાસોનિક, સિસ્કા અને હેવેલ્સ સહિતની ૪૨ કંપનીઓ એસી અને એલઈડી લાઈટ (વ્હાઈટ ગુડ્‌સ) સેક્ટર માટે પીએલઆઈ સ્કીમ હેઠળ પસંદ કરવામાં આવી છે. આ કંપનીઓએ રૂ. ૪,૬૧૪ કરોડનું રોકાણ કર્યું છે. વાણિજ્ય અને ઉદ્યોગ મંત્રાલયે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે ઁન્ૈં યોજના માટે અરજી કરવાની સુવિધા હવે ૧૦ માર્ચથી ૨૫ એપ્રિલ સુધી ખુલ્લી રહેશે. આ પછી કોઈપણ અરજી સ્વીકારવામાં આવશે નહીં. કેબિનેટે ૭ એપ્રિલ, ૨૦૨૧ ના રોજ એસી અને એલઇડી લાઇટના ઘટકો અને પેટા એસેમ્બલીના ઉત્પાદન માટે સફેદ માલ માટે ઁન્ૈં યોજનાને મંજૂરી આપી હતી. આ યોજના ૨૦૨૧-૨૨ થી ૨૦૨૮-૨૯ સુધી સાત વર્ષના ગાળામાં લાગુ થવાની છે. ડિપાર્ટમેન્ટ ફોર પ્રમોશન ઓફ ઈન્ડસ્ટ્રી એન્ડ ઈન્ટરનલ ટ્રેડ (ડ્ઢઁૈંૈં્‌)ના અધિક સચિવ અનિલ અગ્રવાલે જણાવ્યું હતું કે વધુ કંપનીઓએ આ યોજનામાં ભાગ લેવા માટે ઉત્સુકતા દર્શાવી છે અને તેથી જ એપ્લિકેશન વિન્ડો ફરીથી ખોલવામાં આવી છે. કુલ પરિવ્યય ૬,૨૩૮ કરોડ રૂપિયા છે અને ૪૨ અરજદારોએ ૪,૬૧૪ કરોડ રૂપિયાનું રોકાણ કર્યું છે, તેથી હજુ પણ ૧,૬૦૦ કરોડ રૂપિયાથી વધુનું રીઝર્વ છે. અગ્રવાલે પીટીઆઈને જણાવ્યું કે, અમારી પાસે હજુ પણ કેટલીક અનામત છે અને વધુ અરજદારો આવશે. અમે સ્દ્ગઝ્ર ને જાેઈ રહ્યા છીએ અને તેઓ આવશે. છઝ્ર ઉદ્યોગમાં ઘણો રસ છે કારણ કે ભારતે સંયુક્ત આરબ અમીરાત સાથે વ્યાપક આર્થિક ભાગીદારી કરાર કર્યો છે અને આવા જ અન્ય કરારો વાટાઘાટ હેઠળ છે. સ્થાનિક ઉત્પાદનને વેગ આપવા અને આયાત બિલમાં ઘટાડો કરવા માટે, કેન્દ્ર સરકારે માર્ચ ૨૦૨૦ માં ઁન્ૈં યોજના શરૂ કરી, જેનો ઉદ્દેશ્ય સ્થાનિક એકમોમાં ઉત્પાદિત ઉત્પાદનોના વેચાણમાં વધારો કરવા કંપનીઓને પ્રોત્સાહિત કરવાનો છે. દેશમાં ઁન્ૈં યોજના માટે ૧૩ પ્રદેશોની પસંદગી કરવામાં આવી છે. જે અંતર્ગત સરકાર દેશની મેન્યુફેક્ચરિંગ કંપનીઓને અલગ-અલગ હેડ હેઠળ ૧.૯૭ લાખ કરોડનું પ્રોત્સાહન આપશે. વિદેશી કંપનીઓને ભારતમાં આમંત્રિત કરવા ઉપરાંત, આ યોજનાનો ઉદ્દેશ્ય સ્થાનિક કંપનીઓને હાલના ઉત્પાદન એકમોની સ્થાપના અથવા વિસ્તરણ માટે પ્રોત્સાહિત કરવાનો પણ છે.


Share to

You may have missed